รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 90 ประจำปี 2018

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 90 ประจำปี 2018


ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Call Me By Your Name
  • Darkest Hour
  • Dunkirk
  • Get Out
  • Lady Bird
  • Phantom Thread
  • The Post
  • The Shape of Water
  • Three Billboards Outside Ebbing

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • คริสโตเฟอร์ โนแลน จาก Dunkirk
  • จอร์แดน พีล จาก Get Out
  • เกรตา เจอร์วิก จาก Lady Bird
  • พอล โทมัส แอนเดอร์สัน จาก Phantom Thread
  • กิลเลอร์โม่ เดอ โทโร่ จาก The Shape of Water

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • ไทโมธี ชาลาเม็ต จาก Call Me By Your Name
  • แดเนียล เดย์-ลูวิส จาก Phantom Thread
  • แดเนียล คาลูยา จาก Get Out
  • แกรี โอลด์แมน จาก Darkest Hour
  • เดนเซล วอชิงตัน จาก Roman J. Israel, Esq.

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • แซลลี่ ฮอว์กินส์ จาก The Shape of Water
  • ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์ จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
  • มาร์ก็อต ร็อบบี้ จาก I, Tonya
  • เซียร์ชา โรแนน จาก Lady Bird
  • เมอรีล สตรีป จาก The Post

บทภาพยนต์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • Call Me By Your Name
  • The Disaster Artist
  • Logan
  • Molly’s Game
  • Mudbound

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • The Big Sick
  • Get Out
  • Lady Bird
  • The Shape of Water
  • Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • วิลเลม เดโฟ จาก The Florida Project
  • วูดดี ฮาร์เรลสัน จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
  • ริชาร์ด เจนกิ้นส์ จาก The Shape of Water
  • คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์ จาก All the Money in the World
  • ซัม ร็อคเวลล์ จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • แมรี เจ. ไบลจ์ จาก Mudbound
  • แอลลิสัน แจนนีย์ จาก I, Tonya
  • เลสลีย์ แมนวิล จาก Phantom Thread
  • ลอรี เมตคาล์ฟ จาก Lady Bird
  • ออคตาเวีย สเปนเซอร์ จาก The Shape of Water

เพลงประกอบดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • “Mighty River”, Mudbound
  • “Mystery of Love”, Call Me By Your Name
  • “Remember Me”, Coco
  • “Stand Up For Something”, Marshall
  • “This Is Me”, The Greatest Showman

อนิเมชั่นยอดเยี่ยม

  • The Boss Baby
  • The Breadwinner
  • Coco
  • Ferdinand
  • Loving Vincent

ดนตรีประกอบดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • ฮานส์ ซิมเมอร์ จาก Dunkirk
  • จอห์นนี กรีนวูด จาก Phantom Thread
  • อเล็กซองดร์ เดส์ปลาต์ จาก The Shape of Water
  • จอห์น วิลเลียมส์ จาก Star Wars: The Last Jedi
  • คาร์เทอร์ เบอร์เวลล์ จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
  • โรเจอร์ ดีกิ้นส์ จาก Blade Runner 2049
  • บรูโน่ เดลบอนเนล จาก Darkest Hour
  • ฮอยต์ ฟาน ฮอยต์มา จาก Dunkirk
  • ราเชล มอร์ริสัน จาก Mudbound
  • แดน ลอเซน จาก The Shape of Water

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • Beauty and the Beast
  • Darkest Hour
  • Phantom Thread
  • The Shape of Water
  • Victoria & Abdul

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

  • Baby Driver
  • Blade Runner 2049
  • Dunkirk
  • The Shape of Water
  • Star Wars: The Last Jedi

มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม

  • Baby Driver
  • Blade Runner 2049
  • Dunkirk
  • The Shape of Water
  • Star Wars: The Last Jedi

แต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม

  • Darkest Hour
  • Victoria & Abdul
  • Wonder

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • DeKaleb Elementary
  • The Eleven O’Clock
  • My Nephew Emmett
  • The Silent Child
  • Wantu Wote/All of Us

อนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Dear Basketball
  • Garden Party
  • Lou
  • Negative Space
  • Revolting Rhymes

วิชวลเอฟเฟคยอดเยี่ยม

  • Blade Runner 2049
  • Guardians of the Galaxy Vol. 2
  • Kong: Skull Island
  • Star Wars: The Last Jedi
  • War for the Planet of the Apes

ลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • Baby Driver
  • Dunkirk
  • I, Tonya, Tatiana S. Riegel
  • The Shape of
  • Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

  • Beauty and the Beast
  • Blade Runner 2049
  • Darkest Hour
  • Dunkirk
  • The Shape of Water

สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Edith + Eddie
  • Heaven is a Traffic Jam on the 405
  • Heroin(e)
  • Knife Skills
  • Traffic Stop

สารคดียอดเยี่ยม

  • Abacus: Small Enough to Jail
  • Faces Places
  • Icarus
  • Last Man in Aleppo
  • Strong Island

 

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • A Fantastic Woman (ชิลี)
  • The Insult (เลบานอน)
  • Loveless (รัสเซีย)
  • On Body and Soul (ฮังการี)
  • The Square (สวีเดน)